Trắc nghiệm Bài 9: Hai đường thẳng song song và dấu hiệu nhận biết Toán 7 Kết nối tri thức
Đề bài
Điền vào chỗ trống:
“Nếu hai đường thẳng a và b cắt đường thẳng c tạo thành một cặp góc đồng vị … thì các cặp góc so le trong bằng nhau”
-
A.
bù nhau
-
B.
bằng nhau
-
C.
phụ nhau
-
D.
kề nhau
-
A.
^A2=^B4
-
B.
^A3=^B2
-
C.
^A4+^B1=180∘
-
D.
^B2=^B4
-
A.
a⊥b
-
B.
^A2=60∘
-
C.
^B2=120∘
-
D.
a//b
-
A.
^AEF và ^ADC là hai góc đồng vị
-
B.
^AFE và ^BAC là hai góc trong cùng phía
-
C.
^DCA và ^AFE là hai góc so le trong
-
D.
^BAC và ^DCA là hai góc đồng vị
-
A.
^M1 và ^N4
-
B.
^M3 và ^N2
-
C.
^M4 và ^N2
-
D.
^M1 và ^N2
-
A.
^AEF=125∘
-
B.
AB//CD
-
C.
Cả A, B đều đúng
-
D.
Cả A, B đều sai
Vẽ ΔABC. Qua A vẽ đường thẳng d 1 vuông góc với AB; đường thẳng d 2 đi qua C và vuông góc với d 1 . Phát biểu nào sau đây là đúng?
-
A.
d 1 ⊥AC
-
B.
AB // d 2
-
C.
d 1 // AC
-
D.
d 1 ⊥BC
-
A.
.^H1 và ^K1 là hai góc so le trong
-
B.
^H4 và ^K4 là hai góc đồng vị
-
C.
^H3 và ^K4 là hai góc so le ngoài
-
D.
^H4 và ^K2 là hai góc so le trong
Biết một cặp góc so le trong ^A3=^B2=350. Tính số đo của cặp góc so le trong còn lại.
-
A.
1150
-
B.
550
-
C.
1350
-
D.
1450
Cho hình vẽ sau:

Chọn phát biểu đúng .
-
A.
^H1 và ^K1 là hai góc so le trong
-
B.
^H4 và ^K4 là hai góc đồng vị
-
C.
^H3 và ^K4 là hai góc so le ngoài
-
D.
^H4 và ^K2 là hai góc so le trong.
Chọn một cặp góc đồng vị trong hình vẽ sau:

-
A.
^M1 và ^N4
-
B.
^M3 và ^N2
-
C.
^M4 và ^N2
-
D.
^M1 và ^N2
Chọn một cặp góc so le trong trong hình vẽ sau:

-
A.
^C3 và ^B1
-
B.
^C1 và ^B1
-
C.
^C4 và ^B4
-
D.
^C2 và ^B1
Nếu đường thẳng c cắt hai đường thẳng a, b và trong các góc tạo thành có một cặp góc so le trong bằng nhau thì:
-
A.
Hai góc trong cùng phía bằng nhau
-
B.
Hai góc đồng vị bằng nhau
-
C.
Hai góc so le trong còn lại có tổng bằng 1200
-
D.
Tất cả các đáp án trên đều đúng
Cho hình vẽ sau:

Có bao nhiêu cặp góc đồng vị?
-
A.
4
-
B.
12
-
C.
8
-
D.
16
Biết một cặp góc so le trong ^A3=^B2=350. Tính số đo của cặp góc so le trong còn lại.

-
A.
1150
-
B.
550
-
C.
1350
-
D.
1450
Cho hình vẽ sau:

Biết ^M3=^N2=1400. Tính ^M4+^N2,^M3+^N1.
-
A.
1150
-
B.
550
-
C.
1800
-
D.
1450
Cho hình vẽ sau:

Em hãy chọn câu đúng nhất trong các câu sau:
-
A.
^AEF và ^ADC là hai góc đồng vị
-
B.
^AFE và ^BAC là hai góc trong cùng phía
-
C.
^DCA và ^AFE là hai góc so le trong
-
D.
^BAC và ^DCA là hai góc đồng vị
Tính giá trị x;y;z;t trên hình sau:

-
A.
x=80o;y=1100;z=100o;t=70o
-
B.
x=70o;y=1000;z=110o;t=80o
-
C.
x=70o;y=1100;z=100o;t=80o
-
D.
x=70o;y=1000;z=100o;t=80o
Cho hình vẽ sau:

Biết ^A3=^B2=300. Tính số đo góc A4 và góc B1.
-
A.
^A4=^B1=1500
-
B.
^A4=^B1=1200
-
C.
^A4=120o;^B1=1500
-
D.
^A4=^B1=1000
Chọn câu trả lời đúng trong các câu sau: Trong mặt phẳng,
-
A.
Hai đường thẳng không có điểm chung thì song song với nhau.
-
B.
Hai đoạn thẳng có điểm chung thì song song với nhau.
-
C.
Hai đường thẳng có hai điểm chung thì song song với nhau.
-
D.
Hai đường thẳng song song là hai đường thẳng không trùng nhau.
Chọn câu đúng nhất.
-
A.
Nếu hai đường thẳng a,b cắt đường thẳng c tạo thành một cặp góc so le trong bằng nhau thì a//b.
-
B.
Nếu hai đường thẳng a,b cắt đường thẳng c tạo thành một cặp góc đồng vị bằng nhau thì a//b.
-
C.
Hai đường thẳng a, b cắt đường thẳng c và trong các góc tạo thành có một cặp góc so le ngoài bằng nhau thì a//b.
-
D.
Cả A, B, C đều đúng.
Cho hình vẽ dưới đây :

Chọn câu sai.
-
A.
a⊥b
-
B.
^A2=60∘
-
C.
^B2=120∘
-
D.
a//b
Cho hình vẽ:

Biết ^CFE=550,^E1=1250 . Khi đó:
-
A.
^AEF=125∘
-
B.
AB//CD
-
C.
Cả A, B đều đúng
-
D.
Cả A, B đều sai
Lời giải và đáp án
Điền vào chỗ trống:
“Nếu hai đường thẳng a và b cắt đường thẳng c tạo thành một cặp góc đồng vị … thì các cặp góc so le trong bằng nhau”
-
A.
bù nhau
-
B.
bằng nhau
-
C.
phụ nhau
-
D.
kề nhau
Đáp án : B
Dựa vào tính chất các góc tạo bởi một đường thẳng cắt 2 đường thẳng.
Nếu hai đường thẳng a và b cắt đường thẳng c tạo thành một cặp góc đồng vị bằng nhau thì các cặp góc so le trong bằng nhau.
-
A.
^A2=^B4
-
B.
^A3=^B2
-
C.
^A4+^B1=180∘
-
D.
^B2=^B4
Đáp án : B
Dựa vào tính chất các góc tạo bởi một đường thẳng cắt 2 đường thẳng.
Vì đường thẳng d cắt 2 đường thẳng a và b tạo thành cặp góc A 1 và B 1 bằng nhau ( cùng bằng 110∘) nên:
+) ^A2=^B2 (2 góc đồng vị)
Mà ^B2=^B4 (2 góc đối đỉnh)
Suy ra ^A2=^B4 nên A đúng
+) ^A3=^B3 (2 góc đồng vị)
Mà ^B2+^B3=180∘ (2 góc kề bù) và ^A1=^A3; ^B1=^B3 (2 góc đối đỉnh) nên ^B2+110∘=180∘
Suy ra ^B2=70∘
Ta thấy ^A3≠^B2 nên B sai
+) ^A1=^B1(=110∘)
Mà ^A1+^A4=180∘ (2 góc kề bù)
Suy ra ^A4+^B1=180∘ nên C đúng
Ta có: ^B2=^B4 (2 góc đối đỉnh) nên D đúng
-
A.
a⊥b
-
B.
^A2=60∘
-
C.
^B2=120∘
-
D.
a//b
Đáp án : A
+ Áp dụng tính chất hai góc kề bù để tính ^A2;^B2.
+ Sử dụng dấu hiệu nhận biết để suy ra hai đường thẳng song song
Vì ^A1;^A2 là hai góc kề bù nên ^A1+^A2=180∘ ⇒120∘+^A2=180∘⇒^A2=60∘
Tương tự vì ^B1;^B2 là hai góc kề bù nên ^B1+^B2=180∘ ⇒60∘+^B2=180∘⇒^B2=120∘
Nhận thấy ^A2=^B2=120∘ mà hai góc ở vị trí đồng vị nên a//b.
Vậy khẳng định A sai
-
A.
^AEF và ^ADC là hai góc đồng vị
-
B.
^AFE và ^BAC là hai góc trong cùng phía
-
C.
^DCA và ^AFE là hai góc so le trong
-
D.
^BAC và ^DCA là hai góc đồng vị
Đáp án : A
Áp dụng khái niệm hai góc đồng vị, so le trong
- ^AEF và ^ADC là hai góc đồng vị (đúng, chọn A)
- ^AFE và ^BAC là hai góc trong cùng phía (sai, vì đó là hai góc so le trong) nên B sai
- ^DCA và ^AFE là hai góc so le trong (sai, vì đó là hai góc đồng vị) nên C sai
- ^BAC và ^DCA là hai góc đồng vị (sai, vì đó là hai góc so le trong) nên D sai
-
A.
^M1 và ^N4
-
B.
^M3 và ^N2
-
C.
^M4 và ^N2
-
D.
^M1 và ^N2
Đáp án : D
Áp dụng khái niệm hai góc đồng vị, so le trong, so le ngoài, trong cùng phía
- ^M1 và ^N4 là hai góc đồng vị (sai, vì đó là là hai góc so le ngoài) loại đáp án A.
- ^M3 và ^N2 là hai góc đồng vị (sai, vì đó là là hai góc so le trong) loại đáp án B.
- ^M4 và ^N2 là hai góc đồng vị (sai, vì đó là là hai góc trong cùng phía) loại đáp án C.
- ^M1 và ^N2 là hai góc đồng vị (đúng) chọn đáp án D.
-
A.
^AEF=125∘
-
B.
AB//CD
-
C.
Cả A, B đều đúng
-
D.
Cả A, B đều sai
Đáp án : C
Áp dụng dấu hiệu nhận biết hai đường thẳng song song: Nếu đường thẳng c cắt hai đường thẳng a và b, trong các góc tạo thành có 1 cặp góc so le trong bằng nhau thì a//b.
Ta có:^AEF=^E1 ( 2 góc đối đỉnh) nên ^AEF=1250
Vì ^E1 và ^BEF là hai góc kề bù
⇒^E1+^BEF=1800⇒^BEF=1800−^E1=1800−1250=550⇒^BEF=^CFE=550
Mà ^BEF và ^CFE ở vị trí so le trong nên suy ra AB//CD (dấu hiệu nhận biết hai đường thẳng song song)
Vẽ ΔABC. Qua A vẽ đường thẳng d 1 vuông góc với AB; đường thẳng d 2 đi qua C và vuông góc với d 1 . Phát biểu nào sau đây là đúng?
-
A.
d 1 ⊥AC
-
B.
AB // d 2
-
C.
d 1 // AC
-
D.
d 1 ⊥BC
Đáp án : B
Vẽ hình và chứng minh sự vuông góc hay song song của d 1 , d 2 với các đường thẳng khác.
Vì AB và d 2 cùng vuông góc với d 1 nên AB // d 2
-
A.
.^H1 và ^K1 là hai góc so le trong
-
B.
^H4 và ^K4 là hai góc đồng vị
-
C.
^H3 và ^K4 là hai góc so le ngoài
-
D.
^H4 và ^K2 là hai góc so le trong
Đáp án : B
Áp dụng khái niệm hai góc đồng vị, so le trong, so le ngoài, trong cùng phía.
^H1 và ^K1 là hai góc so le trong (sai, vì đó là 2 góc đồng vị, loại đáp án A)
^H4 và ^K4 là hai góc đồng vị (đúng, chọn B)
^H3 và ^K4 là hai góc so le ngoài (sai, vì đó là 2 góc trong cùng phía, loại đáp án C)
^H4 và ^K2 là hai góc so le trong (sai, vì đó là 2 góc so le ngoài, loại đáp án D)
Biết một cặp góc so le trong ^A3=^B2=350. Tính số đo của cặp góc so le trong còn lại.
-
A.
1150
-
B.
550
-
C.
1350
-
D.
1450
Đáp án : D
Áp dụng tính chất: Nếu đường thẳng c cắt hai đường thẳng a, b và trong các góc tạo thành có một cặp góc so le trong bằng nhau thì hai góc so le trong còn lại bằng nhau.
Ta có: ^A3+^A4=1800 (kề bù)
⇒^A4=1800−^A3=1800−350=1450
Ta có: ^A3 và ^B2; ^A4 và ^B1 là 2 cặp góc so le trong
Mặt khác, đường thẳng d cắt 2 đường thẳng x và y tạo thành 1 cặp góc so le trong ^A3=^B2=350 nên cặp góc so le trong còn lại cũng bằng nhau
⇒^A4=^B1=1450.
Cho hình vẽ sau:

Chọn phát biểu đúng .
-
A.
^H1 và ^K1 là hai góc so le trong
-
B.
^H4 và ^K4 là hai góc đồng vị
-
C.
^H3 và ^K4 là hai góc so le ngoài
-
D.
^H4 và ^K2 là hai góc so le trong.
Đáp án : B

^H1 và ^K1 là hai góc so le trong (sai, vì đó là 2 góc đồng vị, loại đáp án A)
^H4 và ^K4 là hai góc đồng vị (đúng, chọn B)
^H3 và ^K4 là hai góc so le ngoài (sai, vì đó là 2 góc trong cùng phía, loại đáp án C)
^H4 và ^K2 là hai góc so le trong (sai, vì đó là 2 góc so le ngoài, loại đáp án D)
Chọn một cặp góc đồng vị trong hình vẽ sau:

-
A.
^M1 và ^N4
-
B.
^M3 và ^N2
-
C.
^M4 và ^N2
-
D.
^M1 và ^N2
Đáp án : D

^M1 và ^N4 là hai góc đồng vị (sai, vì đó là là hai góc so le ngoài) loại đáp án A.
^M3 và ^N2 là hai góc đồng vị (sai, vì đó là là hai góc so le trong) loại đáp án B.
^M4 và ^N2 là hai góc đồng vị (sai, vì đó là là hai góc trong cùng phía) loại đáp án C.
^M1 và ^N2 là hai góc đồng vị (đúng) chọn đáp án D.
Chọn một cặp góc so le trong trong hình vẽ sau:

-
A.
^C3 và ^B1
-
B.
^C1 và ^B1
-
C.
^C4 và ^B4
-
D.
^C2 và ^B1
Đáp án : A

^C3 và ^B1 là hai góc so le trong (đúng) chọn A
^C1 và ^B1 là hai góc so le trong (sai, vì đây là 2 góc đồng vị), loại B
^C4 và ^B4 là hai góc so le trong (sai, vì đây là 2 góc đồng vị), loại C
^C2 và ^B1 là hai góc so le trong (sai, vì đây là 2 góc trong cùng phía), loại D.
Nếu đường thẳng c cắt hai đường thẳng a, b và trong các góc tạo thành có một cặp góc so le trong bằng nhau thì:
-
A.
Hai góc trong cùng phía bằng nhau
-
B.
Hai góc đồng vị bằng nhau
-
C.
Hai góc so le trong còn lại có tổng bằng 1200
-
D.
Tất cả các đáp án trên đều đúng
Đáp án : B
Áp dụng tính chất: Nếu đường thẳng c cắt hai đường thẳng a, b và trong các góc tạo thành có một cặp góc so le trong bằng nhau thì:
+) Hai góc so le trong còn lại bằng nhau.
+) Hai góc đồng vị bằng nhau.
Nếu đường thẳng c cắt hai đường thẳng a,b và trong các góc tạo thành có một cặp góc so le trong bằng nhau thì: hai góc đồng vị bằng nhau
Cho hình vẽ sau:

Có bao nhiêu cặp góc đồng vị?
-
A.
4
-
B.
12
-
C.
8
-
D.
16
Đáp án : D
Các cặp góc đồng vị là: ^A1 và ^C1, ^A4 và ^C4, ^A2 và ^C2, ^A3 và ^C3, ^B1 và ^D1, ^B2 và ^D2, ^B3 và ^D3, ^B4 và ^D4.
Tương tự ta có thêm 8 cặp góc đồng vị ^A1 và ^B1, ^A4 và ^B4, ^A2 và ^B2, ^A3 và ^B3, ^C1 và ^D1, ^C2 và ^D2, ^C3 và ^D3, ^C4 và ^D4.
Biết một cặp góc so le trong ^A3=^B2=350. Tính số đo của cặp góc so le trong còn lại.

-
A.
1150
-
B.
550
-
C.
1350
-
D.
1450
Đáp án : D
Áp dụng tính chất: Nếu đường thẳng c cắt hai đường thẳng a, b và trong các góc tạo thành có một cặp góc so le trong bằng nhau thì hai góc so le trong còn lại bằng nhau.

Ta có: ^A3+^A4=1800 (kề bù)
⇒^A4=1800−^A3=1800−350=1450
Ta có: ^A3 và ^B2; ^A4 và ^B1 là 2 cặp góc so le trong
Mặt khác, đường thẳng d cắt 2 đường thẳng x và y tạo thành 1
cặp góc so le trong ^A3=^B2=350nên ⇒^A4=^B1=1450.
Cho hình vẽ sau:

Biết ^M3=^N2=1400. Tính ^M4+^N2,^M3+^N1.
-
A.
1150
-
B.
550
-
C.
1800
-
D.
1450
Đáp án : C
Áp dụng tính chất: Tổng hai góc kề bù bằng 1800.

Ta có: ^M3+^M4=1800 (kề bù)
⇒^M4=1800−^M3=1800−1400=400⇒^M4+^N2=400+1400=1800
Ta có: ^N2+^N1=1800 (kề bù)
⇒^N1=1800−^N2=1800−1400=400⇒^M3+^N1=1400+400=1800
Cho hình vẽ sau:

Em hãy chọn câu đúng nhất trong các câu sau:
-
A.
^AEF và ^ADC là hai góc đồng vị
-
B.
^AFE và ^BAC là hai góc trong cùng phía
-
C.
^DCA và ^AFE là hai góc so le trong
-
D.
^BAC và ^DCA là hai góc đồng vị
Đáp án : A

- ^AEF và ^ADC là hai góc đồng vị (đúng, chọn A)
- ^AFE và ^BAC là hai góc trong cùng phía (sai, vì đó là hai góc so le trong) loại B
- ^DCA và ^AFE là hai góc so le trong (sai, vì đó là hai góc đồng vị) loại C
- ^BAC và ^DCA là hai góc đồng vị (sai, vì đó là hai góc so le trong) loại D
Tính giá trị x;y;z;t trên hình sau:

-
A.
x=80o;y=1100;z=100o;t=70o
-
B.
x=70o;y=1000;z=110o;t=80o
-
C.
x=70o;y=1100;z=100o;t=80o
-
D.
x=70o;y=1000;z=100o;t=80o
Đáp án : C
Sử dụng tổng hai góc kề bù bằng 180o , tính chất hai góc đối đỉnh
Ta có x=700 (tính chất hai góc đối đỉnh)
y+70o=180o⇒y=110o (hai góc kề bù)
Tương tự ta có t=80o;z=100o
Vậy x=70o;y=1100;z=100o;t=80o.
Cho hình vẽ sau:

Biết ^A3=^B2=300. Tính số đo góc A4 và góc B1.
-
A.
^A4=^B1=1500
-
B.
^A4=^B1=1200
-
C.
^A4=120o;^B1=1500
-
D.
^A4=^B1=1000
Đáp án : A
Áp dụng tính chất: Nếu đường thẳng c cắt hai đường thẳng a, b và trong các góc tạo thành có một cặp góc so le trong bằng nhau thì:
+) Hai góc so le trong còn lại bằng nhau.
+) Hai góc đồng vị bằng nhau.
Cặp góc so le trong còn lại là: ^A4 và ^B1.
Ta có: ^A3+^A4=1800 (kề bù)
⇒^A4=1800−^A3=1800−300=1500⇒^A4=^B1=1500
Chọn câu trả lời đúng trong các câu sau: Trong mặt phẳng,
-
A.
Hai đường thẳng không có điểm chung thì song song với nhau.
-
B.
Hai đoạn thẳng có điểm chung thì song song với nhau.
-
C.
Hai đường thẳng có hai điểm chung thì song song với nhau.
-
D.
Hai đường thẳng song song là hai đường thẳng không trùng nhau.
Đáp án : A
Hai đường thẳng song song (trong mặt phẳng) là hai đường thẳng không có điểm chung.
Chọn câu đúng nhất.
-
A.
Nếu hai đường thẳng a,b cắt đường thẳng c tạo thành một cặp góc so le trong bằng nhau thì a//b.
-
B.
Nếu hai đường thẳng a,b cắt đường thẳng c tạo thành một cặp góc đồng vị bằng nhau thì a//b.
-
C.
Hai đường thẳng a, b cắt đường thẳng c và trong các góc tạo thành có một cặp góc so le ngoài bằng nhau thì a//b.
-
D.
Cả A, B, C đều đúng.
Đáp án : D
+ Nếu hai đường thẳng cắt một đường thẳng thứ ba tạo thành một cặp góc so le trong bằng nhau thì hai đường thẳng song song.
+ Nếu hai đường thẳng cắt một đường thẳng thứ ba tạo thành một cặp góc đồng vị bằng nhau thì hai đường thẳng song song.
+ Nếu hai đường thẳng cắt một đường thẳng thứ ba tạo thành một cặp góc so le ngoài bằng nhau thì hai đường thẳng song song.
nên cả A, B, C đều đúng.
Cho hình vẽ dưới đây :

Chọn câu sai.
-
A.
a⊥b
-
B.
^A2=60∘
-
C.
^B2=120∘
-
D.
a//b
Đáp án : A
+ Áp dụng tính chất hai góc kề bù để tính ^A2;^B2.
+ Sử dụng dấu hiệu nhận biết để suy ra hai đường thẳng song song
Vì ^A1;^A2 là hai góc kề bù nên ^A1+^A2=180∘ ⇒120∘+^A2=180∘⇒^A2=60∘
Tương tự vì ^B1;^B2 là hai góc kề bù nên ^B1+^B2=180∘ ⇒60∘+^B2=180∘⇒^B2=120∘
Nhận thấy ^A2=^B2=120∘ mà hai góc ở vị trí đồng vị nên a//b.
Vậy A sai.
Cho hình vẽ:

Biết ^CFE=550,^E1=1250 . Khi đó:
-
A.
^AEF=125∘
-
B.
AB//CD
-
C.
Cả A, B đều đúng
-
D.
Cả A, B đều sai
Đáp án : C
Áp dụng dấu hiệu nhận biết hai đường thẳng song song: Nếu đường thẳng c cắt hai đường thẳng a và b, trong các góc tạo thành có 1 cặp góc so le trong bằng nhau thì a//b.

Vì ^E1 và ^BEF là hai góc kề bù (gt)
⇒^E1+^BEF=1800⇒^BEF=1800−^E1=1800−1250=550⇒^BEF=^CFE=550
Mà ^BEF và ^CFE là hai góc so le trong nên suy ra AB//CD (dấu hiệu nhận biết hai đường thẳng song song)
Lại có ^E1=^AEF (hai góc đối đỉnh) nên ^AEF=1250
Vậy cả A, B đều đúng.