Trắc nghiệm Bài 3: Hai đường thẳng song song Toán 7 Chân trời sáng tạo
Đề bài
Biết một cặp góc so le trong ^A3=^B2=350. Tính số đo của cặp góc so le trong còn lại.
-
A.
1150
-
B.
550
-
C.
1350
-
D.
1450
-
A.
.^H1 và ^K1 là hai góc so le trong
-
B.
^H4 và ^K4 là hai góc đồng vị
-
C.
^H3 và ^K4 là hai góc so le ngoài
-
D.
^H4 và ^K2 là hai góc so le trong
Vẽ ΔABC. Qua A vẽ đường thẳng d 1 vuông góc với AB; đường thẳng d 2 đi qua C và vuông góc với d 1 . Phát biểu nào sau đây là đúng?
-
A.
d 1 ⊥AC
-
B.
AB // d 2
-
C.
d 1 // AC
-
D.
d 1 ⊥BC
-
A.
^AEF=125∘
-
B.
AB//CD
-
C.
Cả A, B đều đúng
-
D.
Cả A, B đều sai
-
A.
^M1 và ^N4
-
B.
^M3 và ^N2
-
C.
^M4 và ^N2
-
D.
^M1 và ^N2
-
A.
^AEF và ^ADC là hai góc đồng vị
-
B.
^AFE và ^BAC là hai góc trong cùng phía
-
C.
^DCA và ^AFE là hai góc so le trong
-
D.
^BAC và ^DCA là hai góc đồng vị
-
A.
a⊥b
-
B.
^A2=60∘
-
C.
^B2=120∘
-
D.
a//b
-
A.
^A2=^B4
-
B.
^A3=^B2
-
C.
^A4+^B1=180∘
-
D.
^B2=^B4
Điền vào chỗ trống:
“Nếu hai đường thẳng a và b cắt đường thẳng c tạo thành một cặp góc đồng vị … thì các cặp góc so le trong bằng nhau”
-
A.
bù nhau
-
B.
bằng nhau
-
C.
phụ nhau
-
D.
kề nhau
Cho hình vẽ sau:

Em hãy chọn câu đúng nhất trong các câu sau:
-
A.
^AEF và ^ADC là hai góc đồng vị
-
B.
^AFE và ^BAC là hai góc trong cùng phía
-
C.
^DCA và ^AFE là hai góc so le trong
-
D.
^BAC và ^DCA là hai góc đồng vị
Cho hình vẽ sau:

Biết ^M3=^N2=1400. Tính ^M4+^N2,^M3+^N1.
-
A.
1150
-
B.
550
-
C.
1800
-
D.
1450
Biết một cặp góc so le trong ^A3=^B2=350. Tính số đo của cặp góc so le trong còn lại.

-
A.
1150
-
B.
550
-
C.
1350
-
D.
1450
Cho hình vẽ sau:

Biết ^A3=^B2=300. Tính số đo góc A4 và góc B1.
-
A.
^A4=^B1=1500
-
B.
^A4=^B1=1200
-
C.
^A4=120o;^B1=1500
-
D.
^A4=^B1=1000
Trong hình dưới đây cho biết ^M4=^N2=1000. Tính các góc tại đỉnh M,N.

-
A.
^M1=^M3=^N1=^N3=800;^M2=^N4=1000
-
B.
^M1=^N1=800;^M2=^N4=1000;^M3=^N3=600
-
C.
^M1=^M3=800;^N1=^N3=700;^M2=^N4=1000
-
D.
^M1=^M3=^N4=^N3=800;^M2=^N1=1000
Cho hình vẽ sau:

Chọn phát biểu đúng .
-
A.
^H1 và ^K1 là hai góc so le trong
-
B.
^H4 và ^K4 là hai góc đồng vị
-
C.
^H3 và ^K4 là hai góc so le ngoài
-
D.
^H4 và ^K2 là hai góc so le trong.
Chọn một cặp góc đồng vị trong hình vẽ sau:

-
A.
^M1 và ^N4
-
B.
^M3 và ^N2
-
C.
^M4 và ^N2
-
D.
^M1 và ^N2
Chọn một cặp góc so le trong trong hình vẽ sau:

-
A.
^C3 và ^B1
-
B.
^C1 và ^B1
-
C.
^C4 và ^B4
-
D.
^C2 và ^B1
Nếu đường thẳng c cắt hai đường thẳng a, b và trong các góc tạo thành có một cặp góc so le trong bằng nhau thì:
-
A.
Hai góc trong cùng phía bằng nhau
-
B.
Hai góc đồng vị bằng nhau
-
C.
Hai góc so le trong còn lại có tổng bằng 1200
-
D.
Tất cả các đáp án trên đều đúng
Cho hình vẽ sau:

Chọn câu đúng .
-
A.
AD//BE
-
B.
BE//CG
-
C.
Cả A, B đều sai
-
D.
Cả A, B đều đúng.
Cho hình vẽ sau, biết a//b và ^A1=1000. Tính ^B1,^B2.

-
A.
^B1=^B2=1000
-
B.
^B1=1000,^B2=800
-
C.
^B1=800,^B2=1000
-
D.
^B1=1000,^B2=900
Cho hình vẽ sau:

Biết a//b,^A1−^C1=400. Tính ^A2,^C2.
-
A.
^A2=80∘;^C2=110∘
-
B.
^A2=110∘;^C2=70∘
-
C.
^A2=70∘;^C2=110∘
-
D.
^A2=70∘;^C2=70∘
Cho hình vẽ sau, biết x//y và ^M1=550. Tính ^N1.

-
A.
550
-
B.
350
-
C.
600
-
D.
1250
Cho hình vẽ:

Biết ^CFE=550,^E1=1250 . Khi đó:
-
A.
^AEF=125∘
-
B.
AB//CD
-
C.
Cả A, B đều đúng
-
D.
Cả A, B đều sai
Cho hình vẽ dưới đây, biết a//b. Tính x;y.

-
A.
x=80∘;y=80∘.
-
B.
x=60∘;y=80∘.
-
C.
x=80∘;y=60∘.
-
D.
x=60∘;y=60∘.
Cho hình vẽ dưới đây :

Chọn câu sai.
-
A.
a⊥b
-
B.
^A2=60∘
-
C.
^B2=120∘
-
D.
a//b
Chọn câu đúng nhất.
-
A.
Nếu hai đường thẳng a,b cắt đường thẳng c tạo thành một cặp góc so le trong bằng nhau thì a//b.
-
B.
Nếu hai đường thẳng a,b cắt đường thẳng c tạo thành một cặp góc đồng vị bằng nhau thì a//b.
-
C.
Hai đường thẳng a, b cắt đường thẳng c và trong các góc tạo thành có một cặp góc so le ngoài bằng nhau thì a//b.
-
D.
Cả A, B, C đều đúng.
Chọn câu trả lời đúng trong các câu sau: Trong mặt phẳng,
-
A.
Hai đường thẳng không có điểm chung thì song song với nhau.
-
B.
Hai đoạn thẳng có điểm chung thì song song với nhau.
-
C.
Hai đường thẳng có hai điểm chung thì song song với nhau.
-
D.
Hai đường thẳng song song là hai đường thẳng không trùng nhau.
Em hãy chọn phát biểu sai trong các phát biểu sau:
-
A.
Hai đường thẳng không có điểm chung thì song song.
-
B.
Qua điểm M nằm ngoài một đường thẳng có một và chỉ một đường thẳng song song với đường thẳng ấy
-
C.
Hai đường thẳng không cắt nhau là hai đường thẳng phân biệt.
-
D.
Nếu một đường thẳng cắt hai đường thẳng tạo thành hai góc so le trong bằng nhau thì hai đường thẳng đó song song.
Qua điểm M ở ngoài đường thẳng a cho trước, vẽ được bao nhiêu đường thẳng song song với đường thẳng đó?
-
A.
1
-
B.
2
-
C.
3
-
D.
0
-
A.
^A1+^B3=180∘
-
B.
^A2=^B1
-
C.
^A4=^B4
-
D.
^A3=^B4
Cho hình bình hành ABCD có ˆD=56∘. Tia Bd là tia phân giác của ^ABC, cắt AD tại E. Tính số đo góc BED?
-
A.
56∘
-
B.
124∘
-
C.
152∘
-
D.
146∘
-
A.
90 0
-
B.
88 0
-
C.
92 0
-
D.
98 0
-
A.
109∘
-
B.
71∘
-
C.
76∘
-
D.
900
-
A.
130∘
-
B.
65∘
-
C.
70∘
-
D.
50∘
Cho ba đường thẳng phân biệt a, b, c, biết a//b và b//c . Chọn kết luận đúng:
-
A.
a//c
-
B.
a⊥c
-
C.
acắt c
-
D.
Cả A, B, C đều sai.
-
A.
^B1=^B2=1000
-
B.
^B1=1000,^B2=800
-
C.
^B1=800,^B2=1000
-
D.
^B1=1000,^B2=900
-
A.
550
-
B.
350
-
C.
600
-
D.
1250
Chọn câu đúng .
-
A.
Qua điểm A nằm ngoài đường thẳng m, có vô số đường thẳng song song với m.
-
B.
Qua điểm A nằm ngoài đường thẳng m, có duy nhất một đường thẳng song song với m.
-
C.
Qua điểm A nằm ngoài đường thẳng d, có hai đường thẳng phân biệt cùng song song với d.
-
D.
Nếu hai đường thẳng AB và AC cùng song song với đường thẳng d thì hai đường thẳng AB và AC song song với nhau.
Lời giải và đáp án
Biết một cặp góc so le trong ^A3=^B2=350. Tính số đo của cặp góc so le trong còn lại.
-
A.
1150
-
B.
550
-
C.
1350
-
D.
1450
Đáp án : D
Áp dụng tính chất: Nếu đường thẳng c cắt hai đường thẳng a, b và trong các góc tạo thành có một cặp góc so le trong bằng nhau thì hai góc so le trong còn lại bằng nhau.
Ta có: ^A3+^A4=1800 (kề bù)
⇒^A4=1800−^A3=1800−350=1450
Ta có: ^A3 và ^B2; ^A4 và ^B1 là 2 cặp góc so le trong
Mặt khác, đường thẳng d cắt 2 đường thẳng x và y tạo thành 1 cặp góc so le trong ^A3=^B2=350 nên cặp góc so le trong còn lại cũng bằng nhau
⇒^A4=^B1=1450.
-
A.
.^H1 và ^K1 là hai góc so le trong
-
B.
^H4 và ^K4 là hai góc đồng vị
-
C.
^H3 và ^K4 là hai góc so le ngoài
-
D.
^H4 và ^K2 là hai góc so le trong
Đáp án : B
Áp dụng khái niệm hai góc đồng vị, so le trong, so le ngoài, trong cùng phía.
^H1 và ^K1 là hai góc so le trong (sai, vì đó là 2 góc đồng vị, loại đáp án A)
^H4 và ^K4 là hai góc đồng vị (đúng, chọn B)
^H3 và ^K4 là hai góc so le ngoài (sai, vì đó là 2 góc trong cùng phía, loại đáp án C)
^H4 và ^K2 là hai góc so le trong (sai, vì đó là 2 góc so le ngoài, loại đáp án D)
Vẽ ΔABC. Qua A vẽ đường thẳng d 1 vuông góc với AB; đường thẳng d 2 đi qua C và vuông góc với d 1 . Phát biểu nào sau đây là đúng?
-
A.
d 1 ⊥AC
-
B.
AB // d 2
-
C.
d 1 // AC
-
D.
d 1 ⊥BC
Đáp án : B
Vẽ hình và chứng minh sự vuông góc hay song song của d 1 , d 2 với các đường thẳng khác.
Vì AB và d 2 cùng vuông góc với d 1 nên AB // d 2
-
A.
^AEF=125∘
-
B.
AB//CD
-
C.
Cả A, B đều đúng
-
D.
Cả A, B đều sai
Đáp án : C
Áp dụng dấu hiệu nhận biết hai đường thẳng song song: Nếu đường thẳng c cắt hai đường thẳng a và b, trong các góc tạo thành có 1 cặp góc so le trong bằng nhau thì a//b.
Ta có:^AEF=^E1 ( 2 góc đối đỉnh) nên ^AEF=1250
Vì ^E1 và ^BEF là hai góc kề bù
⇒^E1+^BEF=1800⇒^BEF=1800−^E1=1800−1250=550⇒^BEF=^CFE=550
Mà ^BEF và ^CFE ở vị trí so le trong nên suy ra AB//CD (dấu hiệu nhận biết hai đường thẳng song song)
-
A.
^M1 và ^N4
-
B.
^M3 và ^N2
-
C.
^M4 và ^N2
-
D.
^M1 và ^N2
Đáp án : D
Áp dụng khái niệm hai góc đồng vị, so le trong, so le ngoài, trong cùng phía
- ^M1 và ^N4 là hai góc đồng vị (sai, vì đó là là hai góc so le ngoài) loại đáp án A.
- ^M3 và ^N2 là hai góc đồng vị (sai, vì đó là là hai góc so le trong) loại đáp án B.
- ^M4 và ^N2 là hai góc đồng vị (sai, vì đó là là hai góc trong cùng phía) loại đáp án C.
- ^M1 và ^N2 là hai góc đồng vị (đúng) chọn đáp án D.
-
A.
^AEF và ^ADC là hai góc đồng vị
-
B.
^AFE và ^BAC là hai góc trong cùng phía
-
C.
^DCA và ^AFE là hai góc so le trong
-
D.
^BAC và ^DCA là hai góc đồng vị
Đáp án : A
Áp dụng khái niệm hai góc đồng vị, so le trong
- ^AEF và ^ADC là hai góc đồng vị (đúng, chọn A)
- ^AFE và ^BAC là hai góc trong cùng phía (sai, vì đó là hai góc so le trong) nên B sai
- ^DCA và ^AFE là hai góc so le trong (sai, vì đó là hai góc đồng vị) nên C sai
- ^BAC và ^DCA là hai góc đồng vị (sai, vì đó là hai góc so le trong) nên D sai
-
A.
a⊥b
-
B.
^A2=60∘
-
C.
^B2=120∘
-
D.
a//b
Đáp án : A
+ Áp dụng tính chất hai góc kề bù để tính ^A2;^B2.
+ Sử dụng dấu hiệu nhận biết để suy ra hai đường thẳng song song
Vì ^A1;^A2 là hai góc kề bù nên ^A1+^A2=180∘ ⇒120∘+^A2=180∘⇒^A2=60∘
Tương tự vì ^B1;^B2 là hai góc kề bù nên ^B1+^B2=180∘ ⇒60∘+^B2=180∘⇒^B2=120∘
Nhận thấy ^A2=^B2=120∘ mà hai góc ở vị trí đồng vị nên a//b.
Vậy khẳng định A sai
-
A.
^A2=^B4
-
B.
^A3=^B2
-
C.
^A4+^B1=180∘
-
D.
^B2=^B4
Đáp án : B
Dựa vào tính chất các góc tạo bởi một đường thẳng cắt 2 đường thẳng.
Vì đường thẳng d cắt 2 đường thẳng a và b tạo thành cặp góc A 1 và B 1 bằng nhau ( cùng bằng 110∘) nên:
+) ^A2=^B2 (2 góc đồng vị)
Mà ^B2=^B4 (2 góc đối đỉnh)
Suy ra ^A2=^B4 nên A đúng
+) ^A3=^B3 (2 góc đồng vị)
Mà ^B2+^B3=180∘ (2 góc kề bù) và ^A1=^A3; ^B1=^B3 (2 góc đối đỉnh) nên ^B2+110∘=180∘
Suy ra ^B2=70∘
Ta thấy ^A3≠^B2 nên B sai
+) ^A1=^B1(=110∘)
Mà ^A1+^A4=180∘ (2 góc kề bù)
Suy ra ^A4+^B1=180∘ nên C đúng
Ta có: ^B2=^B4 (2 góc đối đỉnh) nên D đúng
Điền vào chỗ trống:
“Nếu hai đường thẳng a và b cắt đường thẳng c tạo thành một cặp góc đồng vị … thì các cặp góc so le trong bằng nhau”
-
A.
bù nhau
-
B.
bằng nhau
-
C.
phụ nhau
-
D.
kề nhau
Đáp án : B
Dựa vào tính chất các góc tạo bởi một đường thẳng cắt 2 đường thẳng.
Nếu hai đường thẳng a và b cắt đường thẳng c tạo thành một cặp góc đồng vị bằng nhau thì các cặp góc so le trong bằng nhau.
Cho hình vẽ sau:

Em hãy chọn câu đúng nhất trong các câu sau:
-
A.
^AEF và ^ADC là hai góc đồng vị
-
B.
^AFE và ^BAC là hai góc trong cùng phía
-
C.
^DCA và ^AFE là hai góc so le trong
-
D.
^BAC và ^DCA là hai góc đồng vị
Đáp án : A

- ^AEF và ^ADC là hai góc đồng vị (đúng, chọn A)
- ^AFE và ^BAC là hai góc trong cùng phía (sai, vì đó là hai góc so le trong) loại B
- ^DCA và ^AFE là hai góc so le trong (sai, vì đó là hai góc đồng vị) loại C
- ^BAC và ^DCA là hai góc đồng vị (sai, vì đó là hai góc so le trong) loại D
Cho hình vẽ sau:

Biết ^M3=^N2=1400. Tính ^M4+^N2,^M3+^N1.
-
A.
1150
-
B.
550
-
C.
1800
-
D.
1450
Đáp án : C
Áp dụng tính chất: Tổng hai góc kề bù bằng 1800.

Ta có: ^M3+^M4=1800 (kề bù)
⇒^M4=1800−^M3=1800−1400=400⇒^M4+^N2=400+1400=1800
Ta có: ^N2+^N1=1800 (kề bù)
⇒^N1=1800−^N2=1800−1400=400⇒^M3+^N1=1400+400=1800
Biết một cặp góc so le trong ^A3=^B2=350. Tính số đo của cặp góc so le trong còn lại.

-
A.
1150
-
B.
550
-
C.
1350
-
D.
1450
Đáp án : D
Áp dụng tính chất: Nếu đường thẳng c cắt hai đường thẳng a, b và trong các góc tạo thành có một cặp góc so le trong bằng nhau thì hai góc so le trong còn lại bằng nhau.

Ta có: ^A3+^A4=1800 (kề bù)
⇒^A4=1800−^A3=1800−350=1450
Ta có: ^A3 và ^B2; ^A4 và ^B1 là 2 cặp góc so le trong
Mặt khác, đường thẳng d cắt 2 đường thẳng x và y tạo thành 1
cặp góc so le trong ^A3=^B2=350nên ⇒^A4=^B1=1450.
Cho hình vẽ sau:

Biết ^A3=^B2=300. Tính số đo góc A4 và góc B1.
-
A.
^A4=^B1=1500
-
B.
^A4=^B1=1200
-
C.
^A4=120o;^B1=1500
-
D.
^A4=^B1=1000
Đáp án : A
Áp dụng tính chất: Nếu đường thẳng c cắt hai đường thẳng a, b và trong các góc tạo thành có một cặp góc so le trong bằng nhau thì:
+) Hai góc so le trong còn lại bằng nhau.
+) Hai góc đồng vị bằng nhau.
Cặp góc so le trong còn lại là: ^A4 và ^B1.
Ta có: ^A3+^A4=1800 (kề bù)
⇒^A4=1800−^A3=1800−300=1500⇒^A4=^B1=1500
Trong hình dưới đây cho biết ^M4=^N2=1000. Tính các góc tại đỉnh M,N.

-
A.
^M1=^M3=^N1=^N3=800;^M2=^N4=1000
-
B.
^M1=^N1=800;^M2=^N4=1000;^M3=^N3=600
-
C.
^M1=^M3=800;^N1=^N3=700;^M2=^N4=1000
-
D.
^M1=^M3=^N4=^N3=800;^M2=^N1=1000
Đáp án : A
Sử dụng:
+ Hai góc đối đỉnh thì bằng nhau
+ Tổng hai góc kề bù bằng 1800

+ Tại M:
Vì ^M2;^M4 là hai góc đối đỉnh nên ^M2=^M4=1000 (tính chất hai góc đối đỉnh)
Ta có: ^M4;^M1 là hai góc kề bù nên ^M4+^M1=1800 ⇒^M1=1800−^M4=1800−1000=800
Vì ^M3;^M1 là hai góc đối đỉnh nên ^M3=^M1=800 (tính chất hai góc đối đỉnh)
+ Tại N:
Vì ^N2;^N4 là hai góc đối đỉnh nên ^N4=^N2=1000 (tính chất hai góc đối đỉnh)
Ta có: ^N2;^N3 là hai góc kề bù nên ^N2+^N3=1800 ⇒^N3=1800−^N2=1800−1000=800
Vì ^N3;^N1 là hai góc đối đỉnh nên ^N3=^N1=800 (tính chất hai góc đối đỉnh)
Vậy ^M1=^M3=^N1=^N3=800;^M2=^N4=1000.
Cho hình vẽ sau:

Chọn phát biểu đúng .
-
A.
^H1 và ^K1 là hai góc so le trong
-
B.
^H4 và ^K4 là hai góc đồng vị
-
C.
^H3 và ^K4 là hai góc so le ngoài
-
D.
^H4 và ^K2 là hai góc so le trong.
Đáp án : B

^H1 và ^K1 là hai góc so le trong (sai, vì đó là 2 góc đồng vị, loại đáp án A)
^H4 và ^K4 là hai góc đồng vị (đúng, chọn B)
^H3 và ^K4 là hai góc so le ngoài (sai, vì đó là 2 góc trong cùng phía, loại đáp án C)
^H4 và ^K2 là hai góc so le trong (sai, vì đó là 2 góc so le ngoài, loại đáp án D)
Chọn một cặp góc đồng vị trong hình vẽ sau:

-
A.
^M1 và ^N4
-
B.
^M3 và ^N2
-
C.
^M4 và ^N2
-
D.
^M1 và ^N2
Đáp án : D

^M1 và ^N4 là hai góc đồng vị (sai, vì đó là là hai góc so le ngoài) loại đáp án A.
^M3 và ^N2 là hai góc đồng vị (sai, vì đó là là hai góc so le trong) loại đáp án B.
^M4 và ^N2 là hai góc đồng vị (sai, vì đó là là hai góc trong cùng phía) loại đáp án C.
^M1 và ^N2 là hai góc đồng vị (đúng) chọn đáp án D.
Chọn một cặp góc so le trong trong hình vẽ sau:

-
A.
^C3 và ^B1
-
B.
^C1 và ^B1
-
C.
^C4 và ^B4
-
D.
^C2 và ^B1
Đáp án : A

^C3 và ^B1 là hai góc so le trong (đúng) chọn A
^C1 và ^B1 là hai góc so le trong (sai, vì đây là 2 góc đồng vị), loại B
^C4 và ^B4 là hai góc so le trong (sai, vì đây là 2 góc đồng vị), loại C
^C2 và ^B1 là hai góc so le trong (sai, vì đây là 2 góc trong cùng phía), loại D.
Nếu đường thẳng c cắt hai đường thẳng a, b và trong các góc tạo thành có một cặp góc so le trong bằng nhau thì:
-
A.
Hai góc trong cùng phía bằng nhau
-
B.
Hai góc đồng vị bằng nhau
-
C.
Hai góc so le trong còn lại có tổng bằng 1200
-
D.
Tất cả các đáp án trên đều đúng
Đáp án : B
Áp dụng tính chất: Nếu đường thẳng c cắt hai đường thẳng a, b và trong các góc tạo thành có một cặp góc so le trong bằng nhau thì:
+) Hai góc so le trong còn lại bằng nhau.
+) Hai góc đồng vị bằng nhau.
Nếu đường thẳng c cắt hai đường thẳng a,b và trong các góc tạo thành có một cặp góc so le trong bằng nhau thì: hai góc đồng vị bằng nhau
Cho hình vẽ sau:

Chọn câu đúng .
-
A.
AD//BE
-
B.
BE//CG
-
C.
Cả A, B đều sai
-
D.
Cả A, B đều đúng.
Đáp án : D
Áp dụng tiên đề Ơ-clit, tính chất hai đường thẳng song song.
Vì ˆA+^ABE=50∘+130∘=180∘ mà hai góc ở vị trí trong cùng phía nên AD//BE.
Vì ^CBE+ˆC=140∘+40∘=180∘ mà hai góc ở vị trí trong cùng phía nên BE//CG.
Vậy cả A, B đều đúng.
Cho hình vẽ sau, biết a//b và ^A1=1000. Tính ^B1,^B2.

-
A.
^B1=^B2=1000
-
B.
^B1=1000,^B2=800
-
C.
^B1=800,^B2=1000
-
D.
^B1=1000,^B2=900
Đáp án : B
Vì a//b(gt)⇒^A1=^B1=1000 (hai góc so le trong)
Lại có: ^B1+^B2=1800 (hai góc kề bù)
Suy ra ^B2=1800−^B1=1800−1000=800.
Cho hình vẽ sau:

Biết a//b,^A1−^C1=400. Tính ^A2,^C2.
-
A.
^A2=80∘;^C2=110∘
-
B.
^A2=110∘;^C2=70∘
-
C.
^A2=70∘;^C2=110∘
-
D.
^A2=70∘;^C2=70∘
Đáp án : C

Vì a//b(gt)⇒^A1+^C1=1800 (2 góc trong cùng phía bù nhau)
Mà lại có:
^A1−^C1=400(gt)⇒^A1=(1800+400):2=1100⇒^C1=1100−400=700
Vì a//b(gt)⇒{^A1=^C2=1100^C1=^A2=700(2 góc so le trong)
Vậy ^A2=70∘;^C2=110∘.
Cho hình vẽ sau, biết x//y và ^M1=550. Tính ^N1.

-
A.
550
-
B.
350
-
C.
600
-
D.
1250
Đáp án : D

Ta có: ^M1+^M2=1800⇒^M2=1800−550=1250 (kề bù)
Vì x//y(gt)⇒^M2=^N1=1250 (2 góc đồng vị)
Cho hình vẽ:

Biết ^CFE=550,^E1=1250 . Khi đó:
-
A.
^AEF=125∘
-
B.
AB//CD
-
C.
Cả A, B đều đúng
-
D.
Cả A, B đều sai
Đáp án : C
Áp dụng dấu hiệu nhận biết hai đường thẳng song song: Nếu đường thẳng c cắt hai đường thẳng a và b, trong các góc tạo thành có 1 cặp góc so le trong bằng nhau thì a//b.

Vì ^E1 và ^BEF là hai góc kề bù (gt)
⇒^E1+^BEF=1800⇒^BEF=1800−^E1=1800−1250=550⇒^BEF=^CFE=550
Mà ^BEF và ^CFE là hai góc so le trong nên suy ra AB//CD (dấu hiệu nhận biết hai đường thẳng song song)
Lại có ^E1=^AEF (hai góc đối đỉnh) nên ^AEF=1250
Vậy cả A, B đều đúng.
Cho hình vẽ dưới đây, biết a//b. Tính x;y.

-
A.
x=80∘;y=80∘.
-
B.
x=60∘;y=80∘.
-
C.
x=80∘;y=60∘.
-
D.
x=60∘;y=60∘.
Đáp án : C
Áp dụng tính chất hai đường thẳng song song để tính x.
Áp dụng tính chất hai góc đối đỉnh để tính y.
Vì a//b nên ^BAC+^ACD=180∘ (hai góc trong cùng phía bù nhau)
Suy ra 100∘+x=180∘⇒x=80∘
Tương tự ta có ^ABD+^CDB=180∘⇒^CDB=60∘
Suy ra y=^CDB=60∘ (hai góc đổi đỉnh)
Vậy x=80∘;y=60∘.
Cho hình vẽ dưới đây :

Chọn câu sai.
-
A.
a⊥b
-
B.
^A2=60∘
-
C.
^B2=120∘
-
D.
a//b
Đáp án : A
+ Áp dụng tính chất hai góc kề bù để tính ^A2;^B2.
+ Sử dụng dấu hiệu nhận biết để suy ra hai đường thẳng song song
Vì ^A1;^A2 là hai góc kề bù nên ^A1+^A2=180∘ ⇒120∘+^A2=180∘⇒^A2=60∘
Tương tự vì ^B1;^B2 là hai góc kề bù nên ^B1+^B2=180∘ ⇒60∘+^B2=180∘⇒^B2=120∘
Nhận thấy ^A2=^B2=120∘ mà hai góc ở vị trí đồng vị nên a//b.
Vậy A sai.
Chọn câu đúng nhất.
-
A.
Nếu hai đường thẳng a,b cắt đường thẳng c tạo thành một cặp góc so le trong bằng nhau thì a//b.
-
B.
Nếu hai đường thẳng a,b cắt đường thẳng c tạo thành một cặp góc đồng vị bằng nhau thì a//b.
-
C.
Hai đường thẳng a, b cắt đường thẳng c và trong các góc tạo thành có một cặp góc so le ngoài bằng nhau thì a//b.
-
D.
Cả A, B, C đều đúng.
Đáp án : D
+ Nếu hai đường thẳng cắt một đường thẳng thứ ba tạo thành một cặp góc so le trong bằng nhau thì hai đường thẳng song song.
+ Nếu hai đường thẳng cắt một đường thẳng thứ ba tạo thành một cặp góc đồng vị bằng nhau thì hai đường thẳng song song.
+ Nếu hai đường thẳng cắt một đường thẳng thứ ba tạo thành một cặp góc so le ngoài bằng nhau thì hai đường thẳng song song.
nên cả A, B, C đều đúng.
Chọn câu trả lời đúng trong các câu sau: Trong mặt phẳng,
-
A.
Hai đường thẳng không có điểm chung thì song song với nhau.
-
B.
Hai đoạn thẳng có điểm chung thì song song với nhau.
-
C.
Hai đường thẳng có hai điểm chung thì song song với nhau.
-
D.
Hai đường thẳng song song là hai đường thẳng không trùng nhau.
Đáp án : A
Hai đường thẳng song song (trong mặt phẳng) là hai đường thẳng không có điểm chung.
Em hãy chọn phát biểu sai trong các phát biểu sau:
-
A.
Hai đường thẳng không có điểm chung thì song song.
-
B.
Qua điểm M nằm ngoài một đường thẳng có một và chỉ một đường thẳng song song với đường thẳng ấy
-
C.
Hai đường thẳng không cắt nhau là hai đường thẳng phân biệt.
-
D.
Nếu một đường thẳng cắt hai đường thẳng tạo thành hai góc so le trong bằng nhau thì hai đường thẳng đó song song.
Đáp án : C
Áp dụng tiên đề Ơ-clit về đường thẳng song song, dấu hiệu nhận biết hai đường thẳng song song.
- Hai đường thẳng không có điểm chung thì song song (đúng, theo định nghĩa hai đường thẳng song song)
- Qua điểm M nằm ngoài một đường thẳng có một và chỉ một đường thẳng song song với đường thẳng ấy (đúng, theo tiên đề Ơ-clit)
- Hai đường thẳng không cắt nhau là hai đường thẳng phân biệt. (sai, vì nó có thể là 2 đường thẳng trùng nhau)
- Nếu một đường thẳng cắt hai đường thẳng tạo thành hai góc so le trong bằng nhau thì hai đường thẳng đó song song (đúng, theo dấu hiệu nhận biết hai đường thẳng song song)
Qua điểm M ở ngoài đường thẳng a cho trước, vẽ được bao nhiêu đường thẳng song song với đường thẳng đó?
-
A.
1
-
B.
2
-
C.
3
-
D.
0
Đáp án : A
Áp dụng tiên đề Ơ-clit về đường thẳng song song
Theo tiên đề Ơ-clit ta có: Qua điểm M ở ngoài đường thẳng a cho trước, vẽ được duy nhất một đường thẳng song song với đường thẳng đó.
-
A.
^A1+^B3=180∘
-
B.
^A2=^B1
-
C.
^A4=^B4
-
D.
^A3=^B4
Đáp án : C
Tính chất 2 đường thẳng song song
Vì a // b nên:
^A1=^B2 ( 2 góc đồng vị), mà ^B2+^B3=180∘ ( 2 góc kề bù) nên ^A1+^B3=180∘ nên khẳng định A đúng
^A2=^B1 ( 2 góc so le trong) nên khẳng định B đúng
^A4=^B1 (2 góc đồng vị), mà ^B1+^B4=180∘( 2 góc kề bù) nên ^A4+^B4=180∘ nên khẳng định C sai
^A3=^B4( 2 góc đồng vị) nên khẳng định D đúng
Cho hình bình hành ABCD có ˆD=56∘. Tia Bd là tia phân giác của ^ABC, cắt AD tại E. Tính số đo góc BED?
-
A.
56∘
-
B.
124∘
-
C.
152∘
-
D.
146∘
Đáp án : C
Bước 1: Sử dụng tính chất hình bình hành, suy ra số đo góc ABC.
Bước 2: Sử dụng tính chất tia phân giác của một góc suy ra số đo góc CBE.
Bước 3: Sử dụng tính chất song song , suy ra góc AEB.
Bước 4: Sử dụng tính chất hai góc kề bù suy ra góc BED.
Vì ABCD là hình bình hành nên ^ABC=^ADC( tính chất hình bình hành), mà ^ADC=56∘⇒^ABC=56∘
Vì Bd là tia phân giác của ^ABC nên ^ABE=^CBE=12.^ABC=12.56∘=28∘
Vì ABCD là hình bình hành nên AD // BC ( tính chất hình bình hành)
⇒^AEB=^CBE ( 2 góc so le trong)
⇒^AEB=28∘
Ta có: ^AEB+^BED=180∘ ( 2 góc kề bù)
⇒28∘+^BED=180∘⇒^BED=180∘−28∘=152∘
-
A.
90 0
-
B.
88 0
-
C.
92 0
-
D.
98 0
Đáp án : C
+ Áp dụng tính chất: Hai đường thẳng phân biệt cùng song song với đường thẳng thứ ba thì chúng song song với nhau.
+ Áp dụng tính chất hai đường thẳng song song.
Kẻ đường thẳng d đi qua C, song song với đường thẳng a.
Vì d // a, mà a // b nên d // b ( đường thẳng song song với 1 trong 2 đường thẳng song song thì cũng song song với đường thẳng còn lại)
Vì a // d nên ^A1=^C1 ( 2 góc so le trong), mà ^A1=30∘⇒^C1=30∘
Vì d // b nên ^B1=^C2 ( 2 góc so le trong), mà ^B1=62∘⇒^C2=62∘
Mà ^ACB=^C1+^C2 nên ^ACB=30∘+62∘=92∘
-
A.
109∘
-
B.
71∘
-
C.
76∘
-
D.
900
Đáp án : B
+ Áp dụng tính chất: Hai đường thẳng phân biệt cùng vuông góc với đường thẳng thứ ba thì chúng song song với nhau.
+ Áp dụng tính chất của 2 đường thẳng song song
+ Sử dụng: Tổng hai góc kề bù bằng 180∘.
Vì a ⊥y và b ⊥y nên a // b (Hai đường thẳng phân biệt cùng vuông góc với đường thẳng thứ ba thì chúng song song với nhau).
⇒^A1=^B2 ( 2 góc đồng vị)
Vì^A1−^B1=380⇒^B2−^B1=380
Mà ^B2+^B1=180∘ ( 2 góc kề bù)
⇒^B1=(180∘−38∘):2=71∘
-
A.
130∘
-
B.
65∘
-
C.
70∘
-
D.
50∘
Đáp án : D
+ Áp dụng tính chất: Hai đường thẳng phân biệt cùng vuông góc với đường thẳng thứ ba thì chúng song song với nhau.
+ Áp dụng tính chất của 2 đường thẳng song song
Vì a⊥d,b⊥d nên a // b ( Hai đường thẳng phân biệt cùng vuông góc với đường thẳng thứ ba thì chúng song song với nhau).
Mà ^D1+^ADE=180∘ ( 2 góc kề bù)
⇒^D1+130∘=180∘⇒^D1=180∘−130∘=50∘
Vì a // b nên ^D1=^DEB ( 2 góc đồng vị) nên ^DEB = 50∘
Cho ba đường thẳng phân biệt a, b, c, biết a//b và b//c . Chọn kết luận đúng:
-
A.
a//c
-
B.
a⊥c
-
C.
acắt c
-
D.
Cả A, B, C đều sai.
Đáp án : A
Áp dụng tính chất: Hai đường thẳng phân biệt cùng song song với đường thẳng thứ ba thì chúng song song với nhau.
Ta có:
{a//bb//c⇒a//c(Hai đường thẳng cùng cùng song song với một đường thẳng thứ ba thì song song với nhau)
-
A.
^B1=^B2=1000
-
B.
^B1=1000,^B2=800
-
C.
^B1=800,^B2=1000
-
D.
^B1=1000,^B2=900
Đáp án : B
Áp dụng tính chất của hai đường thẳng song song.
Vì a//b(gt)⇒^A1=^B1=1000 (hai góc so le trong)
Ta có : ^B1+^B2=180∘ ( 2 góc kề bù)
⇒100∘+^B2=180∘⇒^B2=180∘−100∘=80∘
-
A.
550
-
B.
350
-
C.
600
-
D.
1250
Đáp án : D
Áp dụng tính chất hai đường thẳng song song.
Ta có: ^M1+^M2=1800⇒^M2=1800−550=1250 (kề bù)
Vì x//y(gt)⇒^M2=^N1=1250 (2 góc đồng vị)
Chọn câu đúng .
-
A.
Qua điểm A nằm ngoài đường thẳng m, có vô số đường thẳng song song với m.
-
B.
Qua điểm A nằm ngoài đường thẳng m, có duy nhất một đường thẳng song song với m.
-
C.
Qua điểm A nằm ngoài đường thẳng d, có hai đường thẳng phân biệt cùng song song với d.
-
D.
Nếu hai đường thẳng AB và AC cùng song song với đường thẳng d thì hai đường thẳng AB và AC song song với nhau.
Đáp án : B
Sử dụng tiên đề Ơ-clit về hai đường thẳng song song
Tiên đề Ơ-clit: “Qua một điểm nằm ngoài một đường thẳng, chỉ có một đường thẳng song song song với đường thẳng đó.”